నోబెల్ బహుమతి పొందిన భౌతిక శాస్త్రవేత్తల జాబితా: కూర్పుల మధ్య తేడాలు
Jump to navigation
Jump to search
Content deleted Content added
Seelam.mercy (చర్చ | రచనలు) |
|||
పంక్తి 13: | పంక్తి 13: | ||
*1907-అల్బెర్ట్ అబ్రహం మైకెల్సన్(యునైటెడ్ ) |
*1907-అల్బెర్ట్ అబ్రహం మైకెల్సన్(యునైటెడ్ ) |
||
*1908-గాబ్రియెల్ లిప్ప్మన్న్(ఫ్రాన్స్) |
*1908-గాబ్రియెల్ లిప్ప్మన్న్(ఫ్రాన్స్) |
||
*1909-గగ్లిఎల్మొ మార్కొని(ఇటలీ) |
|||
**కార్ల్ ఫెడినాండ్ బ్రౌన్(జెర్మానీ) |
|||
=== 1911-1920 === |
=== 1911-1920 === |
09:26, 17 ఆగస్టు 2016 నాటి కూర్పు
గ్రహీతలు
1901–1910
- 1901 - విహెమ్ కాన్రెడ్ రోట్జెన్ (జర్మనీ)
- 1902 - హెన్రిక్ లారెంజ్ (నెదర్లాండ్స్)
- పీటర్ జీమన్ (నెదర్లాండ్స్)
- 1903-యంటోఇని హెన్రి బెక్వరెల్(ఫ్రాన్స్)
- పైరి క్యురి(ఫ్రాన్స్)
- మరియ స్కొల్డ్వస్కా-క్యురి(పొల్యాండ్ ఫ్రాన్స్)
- పైరి క్యురి(ఫ్రాన్స్)
- 1904-లొర్ద్ రెలై(యునైటెడ్ కింగ్డ్ం)
- 1905-ఫిలిప్ప్ ఎడ్యూర్డ్ యాంటొన్ లెనార్డ్(ఆస్ట్రియ-హంగెరి జెర్మని)
- 1906-జొసఫ్ జాన్ థొంసన్(యునైటెడ్ కింగ్డ్ం)
- 1907-అల్బెర్ట్ అబ్రహం మైకెల్సన్(యునైటెడ్ )
- 1908-గాబ్రియెల్ లిప్ప్మన్న్(ఫ్రాన్స్)
- 1909-గగ్లిఎల్మొ మార్కొని(ఇటలీ)
- కార్ల్ ఫెడినాండ్ బ్రౌన్(జెర్మానీ)
1911-1920
- 1911 - విల్హైం విఎన్(గెర్మన్య్)
- 1912 - నిల్స్ గుస్తఫ్ దలెన్(స్వెదెన్)
- 1913 - హైకె కమెర్లింఘ్ ఒన్నెస్(నెథెర్లంద్స్)
- 1914 - మక్ష్ వొన్ లౌఎ(గెర్మన్య్)
- 1915 - విల్లిఅం హెంర్య్ బ్రగ్గ్(ఉనితెద్ కింగ్దొం)
- విల్లిఅం లవ్రెంచె బ్రగ్గ్(ఉనితెద్ కింగ్దొమ్,ఔస్త్రలిఅ)
- 1916 - నొత్ అవర్ద్స్
- 1917 - చర్లెస్ గ్లొవెర్ బ్రక్ల(ఉనితెద్ కింగ్దొం)
- 1918 - మక్ష్ ప్లంచ్క్(గెర్మన్య్)
- 1919 - జొహన్నెస్ స్తర్క్(గెర్మన్య్)
- 1920 - చరెల్స్ ఎదౌఅర్ద్ గుఇల్లౌమె(స్విత్జెర్లంద్)
1921-1930
- 1921 - ఆల్బర్ట్ ఐన్ స్టీన్(జర్మనీ స్విట్జర్లాండ్)
- 1922 - నిఎల్స్ బొర్(దెనేమార్క్)
- 1923 - రొబెర్త్ అంద్రొమవెస్ మిల్లికన్(ఉనితెద్ స్తతెస్)
- 1924 - మిన్న సిఎగ్బహ్న్(స్వెదన్)
- 1925 - జమెస్ ఫ్రంచ్జక్(జెర్మన్య్)
- - గుస్తవ్ హెర్త్జ్(జెర్మన్య్)
- 1926 - జెయన్ బప్తస్తె పెర్రిన్(ఫ్రెంచ్)
- 1927 - అర్థొర్ హొల్ల్య్ చంప్తొన్(ఉనితిఎద్ స్తతెస్)
- - చర్లెస్ థొమసన్ రెస్వ విల్ల్సొన్(ఉనిత్తెద్ కిందొం)
- 1928 - ఔవెన్ విల్లంస్ రిచర్ద్స్(ఉనితెద్ కింగ్దొం)
- 1929 - ఇఔఇస్ విచ్తొర్పిఎర్ర్స్ రయ్మొంద్ (ఫ్రంచె)
- 1930 - చంద్ర షెకర్ వెంకత్రమన్(ఇందిఅన్)
1931-1940
- 1932 - వెర్నెర్ హిసెన్ బెర్గ్(జెర్మన్య్)
- 1933 - ఎర్విన్ స్చ్రొదిగర్(ఔస్త్రిఅ)
- - పౌల్ దెరచ్(ఉనితెద్ కింగ్దొం)
- 1935 - జమెస్ చంద్విచ్క్(ఉనితెద్ ఖీణ్ఘ్డోం)
- 1936 - వీఛ్టోఋ ఫృఆణ్ఛీశ్ ఃఏశ్శ్(ఔస్త్రిఅ)
- - చరల్ దెవిద్ అందొర్సొన్(ఉనితెద్ స్తతెస్)
- 1937 - చ్లింతొన్ జొసఒహ్ దవిస్సిఒన్(ఉనితెద్ స్తతెస్)
- - జొర్గె పయ్గెత్ థొంసొన్(ఉనితెద్ కింగ్ దొం)
- 1938 - ఎరిచొ ఫెర్మి(ఇతల్య్)
- 1939 - ఎర్నెస్త్ లవ్రెంచె(ఉనితెద్ స్తతెస్)
1941-1950
- 1943-వొటొస్టన్ (యునైటెడ్ స్టెట్స్)
- 1944-ఇసిడొర్ ఐసాక్ రబి (యునైటెడ్ స్టెట్స్)
- 1945-వుల్ఫ్ గ్యాంగ్ పాలి(ఆస్ట్రియ)
- 1946-పెరిసి విలియంస్ బ్రిడ్జ్ మెన్(యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- 1947-ఎడ్వర్ద్ విక్టర్ అపిల్టెన్(యునైటెడ్ కింగ్డ్ం)
- 1948-పాట్రిక్ మెనార్ద్ స్తువర్ట బ్లాకెట్(యునైటెడ్ కింగ్డ్ం)
- 1947-ఎడ్వర్ద్ విక్టర్ అపిల్టెన్(యునైటెడ్ కింగ్డ్ం)
- 1946-పెరిసి విలియంస్ బ్రిడ్జ్ మెన్(యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- 1945-వుల్ఫ్ గ్యాంగ్ పాలి(ఆస్ట్రియ)
- 1944-ఇసిడొర్ ఐసాక్ రబి (యునైటెడ్ స్టెట్స్)
1951-1961
- 1951 -జాన్ దగ్లస్ కొక్క్రఫ్ట్ (యూనైటెడ్ కింగ్డమ్)
- 1951 -యేర్ణేశ్ట్ తామస్ సింటన్ వాళ్టోణ్ (ఐర్ లాండ్)
- 1952 -ఫేళీక్స్ భ్లొఛ్ (స్వీజర్ లాండ్ యునైట్డ్ స్టేట్స్)
- 1952 -ఎడ్వార్ద్ మిల్స్ పుర్సెల్ (యునైట్డ్ స్టెట్స్)
- 1953 -ఫ్రిత్స్ జర్నీకే (నెదర్లాండ్స్)
- 1954 -మాక్స్ బోర్న్ (జర్మనీ యునైటెడ్ కింగ్డమ్)
- 1954 -వాల్తేర్ బోతే (వెస్త్ జర్మనీ)
- 1955 -విల్లిస్ యూజీన్ లాంబ్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- 1955 -పోలికర్ప్ కుస్చ్(యునైటేడ్ స్టేట్స్)
- 1955 -విల్లిస్ యూజీన్ లాంబ్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- 1954 -వాల్తేర్ బోతే (వెస్త్ జర్మనీ)
- 1954 -మాక్స్ బోర్న్ (జర్మనీ యునైటెడ్ కింగ్డమ్)
- 1952 -ఫేళీక్స్ భ్లొఛ్ (స్వీజర్ లాండ్ యునైట్డ్ స్టేట్స్)
- 1951 -యేర్ణేశ్ట్ తామస్ సింటన్ వాళ్టోణ్ (ఐర్ లాండ్)
1961-1971
1971-1981
- 1971 - దెన్నిస్ గబొర్ -(హుంగర్య్ యునైటెడ్ కింగ్డం)
- 1972 -జొహ్న్ బర్దీన్ - (ఉనితెద్ స్తతెస్)
1981-1991
1991-2001
- 1991 - పిఎర్రె గిల్లెస్ ది జిన్నెస్ ( ఫ్రాన్స్)
- జొఝస్ చర్పక్ ( ఫ్రాన్స్ పొలాడ్)
- రుస్సెల్ల్ అలన్ హుసెలె (యునైటెడ్ స్టేట్)
- జొఝస్ చర్పక్ ( ఫ్రాన్స్ పొలాడ్)
2001-2011
- 2001 - ఎరిక్ ఎలీన్ కార్నెల్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- కార్ల్ ఎడ్విన్ వీమన్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- వుల్ఫ్ గ్యాంగ్ కెటర్లి(జర్మని)
- కార్ల్ ఎడ్విన్ వీమన్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- 2002 - రేమండ్ డేవిస్ జూనియర్(యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- మసతోషి కోషిబా (జపాన్)
- రిక్కార్డో జియాకొని(ఇటలి యునైటెడ్ స్తేట్స్)
- మసతోషి కోషిబా (జపాన్)
- 2003 - ఎలెక్సీ ఎలెక్సీవిచ్ ఎబ్రికోసవ్ (రష్యా యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- విటలి లసరీవిచ్ గిన్స్బర్గ్ (రష్యా)
- ఏంతనీ జేమ్స్ లెజెట్ (యునైటెద్ కింగ్డం యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- విటలి లసరీవిచ్ గిన్స్బర్గ్ (రష్యా)
- 2004 - డేవిడ్ జె గ్రోస్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- హగ్ డేవిడ్ పోలిజర్ -(యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- ఫ్రాంక్ విల్క్జ్క్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- హగ్ డేవిడ్ పోలిజర్ -(యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- 2005 - రాయ్ జ్ . గ్లాబెర్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- జాన్ ఎల్ హాల్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- తీడర్ డబల్యు హాంస్చ్ (జర్మని)
- జాన్ ఎల్ హాల్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- 2006 -జాన్ సి మేతర్(యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- జార్జ్ ఎఫ్ స్మూట్(యునైటెడ్ స్టేట్స్)
- 2007 - ఆల్బర్ట్ ఫార్ట్(ఫ్రాన్స్)
- పీటర్ గ్రన్బర్గ్ (జర్మని)
2011-2015
•బ్రెయిన్ పి.స్చమిడ్ట్ (ఆస్ట్రేలియా) *2011 - •సాల్ పేర్లముట్టెర్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్) •ఆడమ్ జి.రీస్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
*2012 - •సెర్జ్ హరోచె (ఫ్రాన్స్) •డేవిడ్ జె.వినేలాండ్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
*2013 - •ఫ్రాంకోయిస్ ఇంగ్లేర్ట్ (బెల్జియం) •పీటర్ హిగ్స్ (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
•హిరోషి అమానో (జపాన్) *2014 - •ఇసాము అకాసకి (జపాన్) •షుజి నకమురా (యునైటెడ్ స్టేట్స్)
*2015 - •టకాకి కజిట (జపాన్) •ఆర్థర్ బి.మెక్ డోనాల్డ్ (కెనడా)