తమిళనాడు ఎక్స్‌ప్రెస్

వికీపీడియా నుండి
ఇక్కడికి గెంతు: మార్గసూచీ, వెతుకు
తమిళనాడు ఎక్స్‌ప్రెస్
Tamil Nadu Express.jpg
సారాంశం
తొలి సేవ 07 August 1976
ప్రస్తుతం నడిపేవారు భారతీయ రైల్వే
మార్గపటం
Grand Trunk Express and Tamil Nadu Express (NDLS-MAS) Route map.jpg

తమిళనాడు ఎక్స్‌ప్రెస్ (Tamil Nadu Express) భారత రైల్వేల ఎక్స్‌ప్రెస్ రైలుబండి. ఇది చెన్నై మరియు న్యూఢిల్లీ పట్టణాల మధ్య నడుస్తుంది.తమిళనాడు ఎక్స్ ప్రెస్ భారత రైల్వే లోని ఒక ప్రతిష్ఠాత్మక రైలు సర్వీస్. ==చరిత్ర== తమిళనాడు ఎక్స్‌ప్రెస్ రైలుని చెన్నై మరియు న్యూఢిల్లీ మద్య క్రింద అగస్టు 1, 1976 న ఇందిర గాంధి ప్రారంభించారు. ట్రైన్ నెంబర్ 121/122 తో 13 భొగిలతో ప్రవేశపెట్టారు. ప్రస్తుతం ఈ రైలు 24 భోగిలతో నడుస్తొంది .ప్రస్తుత ఈ రైలు నెంబర్లు 12621/12622. ఈ రైలుకు ఇప్పుడు చాలా ఆదరణ ఉంది. తమిళనాడు ఎక్స్‌ప్రెస్ మొదట వారంలో మూడుసార్లు నిడిపినప్పటికి తరువాత దీనిని రోజూ నడుపుతున్నారు. చెన్నై-విజయవాడ విజయవాడ-చెన్నై రైలు మార్గము విద్యుద్దీకరణ జరిగిన తరువాత చెన్నై-విజయవాడ వరుకు WAM 4ఇంజన్ ను విజయవాడ నుండి న్యూఢిల్లీ వరకు WDM 2ఇంజన్ ను ఉపయోగించేవారు.చెన్నై-న్యూఢిల్లీ మద్య పాక్షిక విద్యుద్దీకరణ జరిగిన తరువాత విజయవాడ-చెన్నై వరుకు WAM 4 ఇంజన్ ను అక్కడి నుండి ఇటార్సి వరుకు WDM 2ఇంజన్ ను ఇటార్సి నుండి న్యూఢిల్లీవరుకు WAM 4ఇంజన్ ఉపయోగించేవారు. ప్రస్తుతం ఈ రైలు ను ఈ రోడ్ కు చెందిన WAM 4ఇంజన్ ను ఉపయోగిస్తున్నారు.

మార్గం[మార్చు]

'తమిళనాడు ఎక్స్‌ప్రెస్విజయవాడ,వరంగల్లు,బలార్షా,నాగపూర్,ఇటార్సి, భోపాల్,ఝాన్సీ,గ్వాలియర్,ఆగ్రా ల మీదుగా న్యూఢిల్లీ చేరుతుంది.చెన్నై సెంట్రల్ నుండి విజయవాడ స్టేషన్ ల మద్య అగకుండా ప్రయాణిస్తుంది.విజయవాడ నుండి చెన్నై సెంట్రల్ చేరుకోవడానికి తమిళనాడు ఎక్స్‌ప్రెస్ 6 గంటల 20 నిమిషాలు , చెన్నై సెంట్రల్ నుండి విజయవాడ చేరడానికి 6 గంటల 45 నిమిషాలు పడుతుంది.తమిళనాడు ఎక్స్‌ప్రెస్చెన్నై సెంట్రల్ నుండి విజయవాడ స్టేషన్ల వరుకు 431 కొలోమీటర్లు ఆగకుండా ప్రయణిస్తుంది.ఇది తిరువనంతపురం రాజధాని ఎక్స్‌ప్రెస్ తరువాత అత్యదిక దూరం విరామం లేకుండా ప్రయాణించు ఎక్స్‌ప్రెస్.

==సమయ పట్టిక==

స్టేషన్ పేరు స్టేషన్ సూచీ రాకడ పోకడ నిలుపు సమయమూ
న్యూఢిల్లీ NDLS Source 22:30
ఆగ్రా కంటోన్మెంట్ AGC 01:07 01:10 3 min
గ్వాలియర్ జంక్షన్ GWL 02:36 02:39 3 min
ఝాన్సీ జంక్షన్ JHS 04:00 04:12 12 min
భోపాల్ జంక్షన్ BPL 07:55 08:05 10 min
ఇటార్సీ జంక్షన్ ET 09:50 09:53 3 min
నాగపూర్ జంక్షన్ NGP 14:15 14:30 15 min
బలార్షా జంక్షన్ BPQ 17:25 17:35 10 min
వరంగల్ WL 20:48 20:50 2 min
విజయవాడ జంక్షన్ BZA 00;15 00:25 10 min
చెన్నై సెంట్రల్ MAS 07:10 Destination

మూలాలు[మార్చు]

బయటి లింకులు[మార్చు]